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 Bw. Samwel Marco Maneno, Naibu Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali na Makamu Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi wa 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

 Bw. Edward Selya, Kaimu Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali 

Watu; 

 Bw. Hassan Nkya, Katibu Msaidizi wa Baraza la Wafanyakazi wa 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 

 Bi. Zella Kiliat Lwemanyila, Mwenyekiti wa TUGHE, Tawi la Ofisi 

ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

 Mwakilishi wa Vyama vya Wafanyakazi, 

 Mwakilishi wa Baraza Kuu la Wafanyakazi Serikalini; 

 Wajumbe wote wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

 Waandishi wa Habari, 

 Wageni Waalikwa; 

 Mabibi na Mabwana; 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA … 

OFISI YA MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI … 

 

Watumishi wenzangu na wajumbe wa Baraza, 

Nami niungane na viongozi wengine waliotangulia kumshukuru Mwenyezi 

Mungu kwa kutuwezesha kukutana hapa siku ya leo katika Mkutano huu 

wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Ninawashukuru wajumbe wa Baraza na wote mliotenga muda wenu kuja 

katika kikao hiki. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa Naibu Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali ambaye pia ni Makamu Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi 

wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali pamoja na wajumbe wote wa 

Baraza hili kwa kuratibu na kuandaa kikao hiki. Nitakuwa mchoyo wa 

fadhila endapo sitawashukuru wajumbe wa Sekretarieti kwa kazi kubwa 

waliyoifanya ya maandalizi ya kikao hiki. Hongereni sana. 
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Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Ikiwa ni mara yangu ya kwanza kukutana na wajumbe wa Baraza hili, 

nimefurahi sana kuona tumefikia hitimisho la Mkutano huu kwa mafanikio 

makubwa.  

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Natambua kuwa, kikao hiki cha Baraza kimetanguliwa na mafunzo kwa 

viongozi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Nilitamani sana 

kushiriki katika mafunzo hayo lakini kutokana na mwingiliano wa majukumu 

sikuweza kushiriki. Nimefahamishwa kuwa mafunzo yametolewa kwa siku 

4 kuanzia tarehe 20 mpaka 23 Januari, 2025. Ni  

imani yangu kuwa viongozi wote mliobahatika kuhudhuria mafunzo hayo 

mtaleta mabadiliko chanya kwenye Ofisi yetu na nchi kwa aujumla kwa 

kutoa huduma bora za kisheria.  

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Nimesikiliza kwa makini taarifa mbalimbali na hoja zilizowasilishwa siku ya 

leo na nimeamini kuwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

inawatumishi wachapakazi, wenye bidii na moyo wa kujituma. Michango 
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mliyoitoa inadhihirisha kuwa mnadhamiria kuitekeleza kauli mbiu yetu ya 

“Weledi na Ubora” kwa vitendo. Ninashukuru sana kwa michango yenu 

muhimu, ambayo kwa hakika imechochea mjadala wetu.  

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Mwenyekiti wa TUGHE Tawi la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

amewasilisha Risala yake ambayo imeeleza kwa kina kazi mbalimbali 

zilizotekelezwa na Chama cha Wafanyakazi wa Serikali na Afya Tawi la 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Baada ya kusikiliza Risala hiyo 

nimebaini kuwa, masuala yaliyoelezwa ni muhimu sana ambayo kwa 

namna moja au nyingine yanachochea kuboresha maslahi ya watumishi wa 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Yale yote niliyoahidi kuyatekeleza 

nitayatekeleza hususan suala la kuboresha mishahara ya watumishi wa 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Mkurugenzi wa Mipango ametupitisha katika taarifa ya utekelezaji wa Bajeti 

ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika kipindi cha mwezi Julai 

hadi Disemba, 2025 na maoteo ya bajeti ya mwaka  wa fedha 2025/2026. 

Taarifa hiyo pia imeelezwa katika Hotuba ya Makamu Mwenyekiti wa  
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Baraza. Kwa kifupi, masuala yote yaliyoelezwa humo ni matokeo ya bidii ya 

kufanya kazi mliyonayo. Nawasihi muendelee na moyo huo. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Pia tumepokea taarifa ya Hesabu za mwaka wa fedha 2022/2023 kutoka 

kwa Mhasibu Mkuu na hoja mbalimbali kutoka katika Divisheni, Vitengo na 

Ofisi za Mikoa. Kwa kiasi kikubwa hoja zilizoibuliwa katika taaarifa hizi 

zinaeleza changamoto ambazo zinatukabili kama Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali ambazo zinapaswa kutatuliwa na sisi wenyewe ama kwa 

kushirikisha wadau wetu mbalimbali.  

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Hotuba ya mgeni rasmi inatuasa sisi watumishi tufanye kazi kwa bidii 

wakati tukiendelea kutatua changamoto zinazotukabili. Wakati nikitoa 

hotuba yangu ya kutoa mwelekeo wa dira ya OMMS niliwaeleza kuwa 

“kabla hujajua unapokwenda, unapaswa kujua mahali ulipo”. Naamini 

mpaka sasa kila mmoja wetu anajua mahali tulipo. Ni vema tuendelee 

kuchapa kazi kwa bidii ili tuweze kufikia dira yetu. Ni imani yangu kuwa ipo  
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siku tutafanya maadhimisho ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kwa kusherehekea mafanikio tuliyoyapata tokea Ofisi hii ilipoanzishwa.  

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Sisi sote tunalo jukumu la kuweka msingi imara wa kutimiza ndoto hiyo. 

Tunapaswa kuonyesha uongozi thabiti, dhamira na kujitolea bila ubinafsi 

na kufanya baadhi ya maamuzi magumu ili kuhakikisha tunaboresha 

maisha bora ya sasa na baadaye kwa watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali.  

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Nimebaini katika kipindi kifupi nilichoongoza Ofisi hii ni Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kushindwa kutumia rasilimali watu na mali 

zilizopo kuleta mabadiliko katika Ofisi. Changamoto nyingine kubwa 

niliyoibaini ni kuchelewa au kutotoa mrejesho kwa wakati kwa wadau wetu. 

Aidha, kuna baadhi ya watumishi hawazingatii sheria, taratibu na Kanuni za 

Maadili ya Utumishi wa Umma katika kutoa huduma kwa 

wateja wa ndani na nje. 
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Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Katika hotuba ya mgeni rasmi alitaja jambo moja la msingi sana ambalo ni 

muhimu kwetu kulizingatia ili tuweze kuongeza uwezo wetu wa kifedha wa 

kitaasisi kwa kutumia huduma tunazozitoa. Tunamshukuru sana mgeni 

rasmi kwa kutukumbusha jambo hilo muhimu. Ndoto na matarajio yetu iwe 

ni kufanya mabadiliko katika kipindi cha uongozi wetu na kushughulikia 

changamoto zilizopo. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Katika jitihada za kutatua baadhi ya changamoto nilitoa pendekezo la 

kuundwa kwa Vikao vya Kitaalamu vya menejimenti (Menejiment Technical 

Committee) kwa lengo la kujadili masuala mbalimbali ambayo yanahitaji 

kujadiliwa kwa kina na kutolewa ushauri wa kisheria ambao ndio utakuwa 

msimamo wa Serikali. Vikao hivi vinaendelea kufanyika kila wiki na kila 

mwezi na mpaka sasa tumeweza kutatua changamoto kadhaa za kisheria 

ambazo zilikuwa zinahitaji kufanyiwa maamuzi ya pamoja baada ya 

kuchakatwa. 

 

 



9 

 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Aidha, nimeshafanya ziara katika Ofisi za mikoa ya Mwanza, Mtwara na 

Arusha na kubaini kuwa changamoto kubwa inayowakabili Regional State 

Attorneys ni ufinyu wa Ofisi, vitendea kazi, magari na hata upungufu wa 

watumishi. Nitaendelea kufanya ziara katika Ofisi zote za Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali zilizopo mikoani kwa lengo la kubaini rasilimali tulizonazo 

ikiwa ni pamoja na kubaini changamoto zinazowakabili Mawakili wa Serikali 

wanaotuwakilisha katika mikoa ili tuweze kuzipatia ufumbuzi. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Leo nimefikisha siku 163 tokea nilipoteuliwa kuwa Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali. Natambua kuwa Ofisi hii ni ya muda mrefu hivyo baadhi ya 

majengo yake ni chakavu na mengine yanahitaji kufanyiwa ukarabati wa 

kina. Kutokana na ushirikiano mzuri tulionao, wadau mbalimbali 

wametusaidia kufanya ukarabati mdogo na kuweka Samani za Ofisi mpya 

katika baadhi ya Ofisi zilizopo katika jengo la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali lililopo Dar es Salaam na ukumbi wa mikutano. Nitaendelea 

kufanya ukarabati katika Ofisi mbalimbali kadri fedha zitakavyopatikana na 

baadhi ya wadau wameahidi kutupatia Samani za Ofisi. 
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Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Kama alivyosema Makamu Mwenyekiti wa Baraza katika hotuba yake, 

Nami niwaahidi kuwa, tutaendelea kupandisha motisha za watumishi wa 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kuwaongezea mishahara na 

kuwalipa posho mbalimbali. Kuhusu maboresho ya muundo wa Ofisi, 

mapendekezo yaliyotolewa katika kikao hiki ni ya muhimu sana 

yakazingatiwe.   

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Jitihada kubwa zinapaswa kufanyika ili nyumba za viongozi ziweze 

kurejeshwa au kumilikishwa kwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

na kufanyiwa ukarabati kabla ya kuanza kutumika. Kwa maeneo ambayo 

yanachangamoto ni vema Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali iangalie 

namna bora ya kutatua changamoto hizo kwa kufanya mazungumzo au 

majadiliano na Taasisi husika ambayo hayataingiza Serikali gharama 

kubwa. Natumaini ushauri huu utawasilishwa katika kikao cha menejimenti 

kwa ajili ya kutolewa uamuzi.  
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Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Baada ya kusema hayo na kwa kuzingatia maazimio ya kikao hiki natoa 

maelekezo yafuatayo: 

 

(a) Wakurugenzi na Wakuu wa Vitengo wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali waweke kipaumbele kwa kutenga fedha kwa ajili ya 

kununua vitendea kazi na kutoa mafunzo kwa watumishi ndani na nje 

ya nchi; 

(b) Kila Divisheni na Kitengo iende kutekeleza maazimio yote 

yaliyotolewa katika kikao hiki au kujiwekea mkakati ya namna bora ya 

kukamilisha utekelezaji wa maazimio hayo. Mwisho wa Mkutano huu 

utakuwa ni mwanzo wa utekelezaji wa yale ambayo tumeyazimia 

kuyatekeleza pamoja baada ya kurudi katika vituo vyetu vya kazi. Ni 

imani yangu pia kwamba kila mmoja wenu kupitia mafunzo 

yaliyotolewa kwa muda wa siku nne ameongeza maarifa mapya na 

hivyo kuwa na ari na nguvu mpya ya kufanya kazi kwa juhudi, 

maarifa, ubunifu na kuendelea kubadilishana uzoefu pale itapobidi; 

na 
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(c) Divisheni ya Utawala na Rasilimali Watu iendelee kuhakikisha 

inalinda mali za Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kama vile 

viwanja na majengo mbalimbali ya Ofisi kwa kutafuta Hati za Umiliki 

wa maeneo husika. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Ujumbe wangu wa leo kwenu unasema: 

 

"DO WHAT YOU CAN, WITH WHAT YOU HAVE, WHERE YOU ARE" 

 

“BAD DECISION, MAKE GOOD STORIES” 

 

“TOUGH TIMES DONT LAST, TOUGH TEAMS DO” 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Nimalizie kwa kutoa tena shukrani zangu kwa wote walioandaa Mkutano 

huu wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Nawatakia safari njema wote mtakaosafiri kurejea katika vituo vyenu vya 

kazi. Baada ya kusema hayo, sasa natamka rasmi kuwa Mkutano huu wa  
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Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

umefungwa rasmi. 

 

 

OFISI YA MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI … 

 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA 

 

 

 
Hamza S. Johari 

MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI 
 


